ചെമ്മീന്‍ പുട്ട്

Advertisement

ചെമ്മീന്‍ പുട്ട് ഉണ്ടാക്കാന്‍ ആവശ്യമുള്ള സാധനങ്ങള്‍:

 • വറുത്ത അരിപ്പൊടി – ഒരു കപ്പ്‌
 • തേങ്ങപ്പീര – ഒരു കപ്പ്‌
 • ഉപ്പ് – പാകത്തിന്
 • വെള്ളം – പൊടി നനക്കാന്‍ ആവശ്യത്തിന്
 • വൃത്തിയാക്കിയ ചെമ്മീന്‍ – അര കപ്പ്‌
 • സവാള – ഒരെണ്ണം
 • തക്കാളി – ഒരെണ്ണം
 • വെളുത്തുള്ളി – മൂന്നോ നാലോ അല്ലി
 • ഇഞ്ചി – ഒരിഞ്ചു നീളത്തില്‍
 • പച്ചമുളക് – ഒന്ന്
 • മഞ്ഞള്‍പ്പൊടി – കാല്‍ ടീ സ്പൂണ്‍
 • മുളകുപൊടി – അര ടീസ്പൂണ്‍
 • ഗരം മസാല – അര ടീ സ്പൂണ്‍
 • ഉപ്പ് – പാകത്തിന്
 • മല്ലിയില
 • കറിവേപ്പില – കുറച്ച്
 • എണ്ണ – രണ്ട് ടേബിള്‍ സ്പൂണ്‍

പാകം ചെയ്യുന്ന വിധം :

 • അരിപ്പൊടി തേങ്ങയും ഉപ്പും വെള്ളവും ചേര്‍ത്ത് പുട്ടിനു നനക്കുന്നത് പോലെ നനച്ചു വെക്കുക. അര മണിക്കൂര്‍ കഴിഞ്ഞു ഒന്നുകൂടി നന്നായി തിരുമ്മി യോജിപ്പിച്ചാല്‍ നല്ല മയവും സ്വാദും ഉണ്ടാവും. അതുകൊണ്ട് പൊടി നനച്ചു വെച്ചിട്ട് ചെമ്മീന്‍ തയ്യാറാക്കിയാല്‍ മതി.
 • സവാള, പച്ചമുളക്, വെളുത്തുള്ളി , ഇഞ്ചി, തക്കാളി എന്നിവ പൊടിയായി അരിഞ്ഞെടുക്കുക. ചീനച്ചട്ടി അടുപ്പത്ത് വെച്ച് ചൂടാകുമ്പോള്‍ എണ്ണയൊഴിക്കുക . ചൂടായ എണ്ണയില്‍ അരിഞ്ഞു വച്ചിരിക്കുന്നവ ചേര്‍ത്ത് വഴന്നു വരുമ്പോള്‍ മസാലപ്പൊടികള്‍ ചേര്‍ത്ത് നന്നായി മൂപ്പിക്കുക. ശേഷം ചെമ്മീനും പാകത്തിന് ഉപ്പും വെള്ളവും ചേര്‍ത്ത് , മൂടി വെച്ച് വേവിക്കുക. ചെമ്മീന്‍ വെന്തു കഴിയുമ്പോള്‍ മൂടി തുറന്നു വച്ച് വെള്ളം വറ്റിച്ചെടുക്കുക . മല്ലിയിലയും കറിവേപ്പിലയും ചേര്‍ത്ത് അല്‍പ്പസമയം അടച്ചു വെക്കുക.
 • ഇനി പുട്ടുകുറ്റിയില്‍ നനച്ചു വെച്ചിരിക്കുന്ന അരിപ്പൊടി ഇടുക. പുട്ടിനു പീര പോലെ എന്ന പ്രയോഗം മാറ്റി , പുട്ടിനു ചെമ്മീന്‍ പോലെ എന്നാക്കിക്കോളൂ… എന്നിട്ട് ആവി കേറ്റി എടുത്തോളൂ, വേറെ കറിയൊന്നും വേണ്ട ഈ പുട്ടിന്…!

#chemmeen #puttu